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Jaji (Mstaafu) Hamisa Hamisi Kalombola 
MWENYEKITI 

DIBAJI 

 
Mwongozo wa Mashauri ya Nidhamu, Rufaa na Malalamiko 
unatoa maelekezo mahsusi kwa Waajiri, Mamlaka za Ajira, 
Mamlaka za Nidhamu, Mamlaka za Rufaa na Watumishi wa 
Umma ili kuwajengea uelewa wa pamoja na kuweka utaratibu 
unaopaswa kuzingatiwa wakati wa kushughulikia mashauri ya 
nidhamu, rufaa na malalamiko ya watumishi wa Umma. 

 
Mwongozo huu utawasaidia Waajiri, Mamlaka za Ajira, Mamlaka 
za Nidhamu, Mamlaka za Rufaa, Wanasheria, Maafisa Utumishi 
na Utawala na Watumishi wa Umma kupata uelewa wa pamoja 
wa masuala ya msingi na hatua muhimu za kuzingatia wakati wa 
kushughulikia mashauri ya nidhamu, rufaa na malalamiko. Ni 
matarajio ya Tume kwamba wadau wote watazingatia Mwongozo 
huu ipasavyo ili haki iweze, si tu kutendeka bali kuonekana 
imetendeka. 

 
Ukiukwaji wa Mwongozo huu katika kushughulikia mashauri ya 
nidhamu, rufaa na malalamiko ya Watumishi wa Umma 
utachukuliwa kuwa ni kosa la kinidhamu na mhusika 
atachukuliwa hatua kwa mujibu wa Sheria. 
 
 
 

 

 

Mathew M. Kirama 

KATIBU 

TUME YA UTUMISHI WA UMMA 
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FASILI YA MANENO MBALIMBALI YALIYOTUMIKA 

Katika Mwongozo huu, isipokuwa kama muktadha utahitaji 

vinginevyo; 

“Bodi ya Ajira” maana yake ni Chombo katika Taasisi au 
Mashirika ya Umma ambacho kinateuliwa na Mamlaka ya Ajira 
kwa ajili ya kusimamia masuala ya ajira katika Taasisi au Shirika 
husika. 

“Kamati” maana yake ni Kamati ya Uchunguzi wa shauri la 
nidhamu la mtumishi wa Umma. 

“kosa la nidhamu” maana yake ni kutenda au kutotenda jambo, 
kushindwa kuchukua hatua stahiki, kushindwa kufikia malengo 
yaliyowekwa au kutotekeleza majukumu ipasavyo ambako 
kutasababisha mtumishi wa Umma achukuliwe hatua za 
kinidhamu chini ya Sheria ya Utumishi wa Umma ikiwemo; 
kukiuka Kanuni za Maadili na Mwenendo kwa Watumishi wa 
Umma, Maadili ya Taaluma na Maadili ya Viongozi wa Umma 
au kosa lolote lililoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni 
za Utumishi wa Umma. 

“malalamiko” ni hali ya Mtumishi wa Umma kutoridhika na jambo 
alilotendewa au kutotendewa na Mwajiri, Mamlaka ya Ajira, 
Mamlaka ya Nidhamu au Mamlaka nyingine kwa mujibu wa 
Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo ya Utumishi wa Umma. 

“Mamlaka ya Ajira” maana yake ni mtu au chombo chochote 
chenye mamlaka ya kuajiri katika Ofisi ya Umma. 

“Mamlaka ya Nidhamu” maana yake ni mtu au chombo 
kilichopewa mamlaka chini ya Katiba, Sheria ya Utumishi wa 
Umma au Sheria nyingine au mtu mwingine aliyekasimiwa 
mamlaka kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya mtumishi wa 
Umma aliye chini yake. 
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“Mamlaka ya Rufaa” ni mtu au chombo kilichopewa Mamlaka na 
Sheria ya Utumishi wa Umma kuamua rufaa ya Mtumishi wa 
Umma au Mamlaka ya Nidhamu. 

“Mwajiri” maana yake ni mtu au Taasisi katika Utumishi wa 
Umma ambayo Mtumishi wa Umma ameingia nayo mkataba wa 
ajira na ambayo ina wajibu wa kumlipa mshahara na stahili 
nyingine za kiutumishi kwa mujibu wa Sheria. 

“Mtendaji Mkuu” maana yake ni Katibu Mkuu, Mkuu wa Idara 
Inayojitegemea, Katibu Tawala wa Mkoa, Mkurugenzi wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, Katibu wa Bunge, Naibu Katibu 
Mkuu, Mtendaji Mkuu wa Mahakama na wengine wanaotajwa 
na Sheria nyingine. 

“Tume” maana yake ni Tume ya Utumishi wa Umma. 
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SURA YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

Mwongozo wa Mashauri ya Nidhamu, Rufaa na 
Malalamiko katika Utumishi wa Umma ni maelekezo 
mahsusi kwa Waajiri, Mamlaka za Ajira, Mamlaka za 
Nidhamu, Mamlaka za Rufaa na Watumishi wa Umma 
kuhusu hatua wanazopaswa kuchukua kuhusu 
uendeshwaji wa mashauri ya nidhamu, rufaa na 
malalamiko kulingana na Sera, Sheria, Kanuni, 
Taratibu na Nyaraka mbalimbali zinazosimamia Utumishi 
wa Umma. Mwongozo huu una Sura Nne. Sura ya 
Kwanza ni Utangulizi, Sura ya Pili ni Mamlaka za Nidhamu 
katika Utumishi wa Umma, Sura ya Tatu ni Rufaa katika 
Utumishi wa Umma na Sura ya Nne ni kuhusu Malalamiko 
katika Utumishi wa Umma. 

1.1 Madhumuni 

Madhumuni ya Mwongozo huu ni kuondoa 
uwezekano wa kuwepo kwa tafsiri na uelewa tofauti 
wa Sera, Sheria, Kanuni na Taratibu zinazosimamia 
Utumishi wa Umma hali inayoathiri misingi ya 
kushughulikia nidhamu, rufaa na malalamiko kwa 
haki, usawa na uwazi. 

Mwongozo wa Mashauri ya Nidhamu, Rufaa na 
Malalamiko katika Utumishi wa Umma Toleo la Tatu 
umetokana na maboresho yaliyofanyika katika Sheria 
ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298 na Kanuni zake. 
Mwongozo huu utawahusu watumishi wote wa Umma 
wakiwemo watumishi wa Taasisi za Umma na Wakala 
za Serikali wanaotawaliwa na Sheria zao ambao 
wanaelekezwa kuzingatia utaratibu uliotolewa katika 
Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 pamoja na 
Kanuni zake za mwaka 2022 kwa ukamilifu kabla ya 
kuanza kushughulikia masuala ya nidhamu, rufaa na 
malalamiko kwa mujibu wa Sheria za Taasisi zao. 
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Hivyo, kufuatia marekebisho mbalimbali ya Sheria na 
Kanuni za Utumishi wa Umma yaliyofanyika mwaka 
2022, Tume imelazimika kuhuisha Mwongozo wa 
Mashauri ya Nidhamu na Rufaa kwa Watumishi wa 
Umma Toleo la Pili la mwaka 2011 ili kuendana na 
wakati uliopo. 

1.2 Watekelezaji wa Mwongozo 

Utekelezaji wa masuala ya nidhamu ndani ya 
Utumishi waUmma ni jukumu la Mamlaka mbalimbali 
zilizopewa uwezo kwa mujibu wa Sera ya 
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma, 
Sheria ya Utumishi wa Umma, Kanuni za Utumishi 
wa Umma, Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa 
Umma pamoja na Taratibu Bora za Uendeshaji wa 
Mashauri ya Nidhamu katika Utumishi wa Umma. 
Hivyo, watekelezaji wa Mwongozo huu ni Waajiri, 
Mamlaka za Ajira, Mamlaka za Nidhamu, Mamlaka 
za Rufaa na Watumishi wa Umma ambao ni 
wanufaika wa maelekezo yaliyomo katika Mwongozo 
huu. 
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SURA YA PILI 

2.0 MAMLAKA ZA NIDHAMU KATIKA UTUMISHI WA UMMA 

Sura hii inaainisha Mamlaka za Nidhamu, aina ya makosa ya 
nidhamu na adhabu zake pamoja na taratibu za utekelezaji wa 
majukumu ya Mamlaka ya Nidhamu katika Utumishi wa Umma. 

2.1 Mamlaka za Nidhamu katika Utumishi wa Umma 

(i) Rais 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 35(1) ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma, 2022, Rais ni Mamlaka ya 
Nidhamu ya Katibu Mkuu Kiongozi. 

(ii) Katibu Mkuu Kiongozi 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 4 (3) (d) cha 
Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 
kikisomwa kwa pamoja na Kanuni ya 35(2) (a) 
ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 
2022, Katibu Mkuu Kiongozi ni Mamlaka ya 
Nidhamu kwa:- 

 Makatibu Wakuu, 

 Wakuu wa Idara Zinazojitegemea, 

 Naibu Makatibu Wakuu, 

 Makatibu Tawala wa Mikoa, 

 Katibu wa Bunge, 

 Mtendaji Mkuu wa Mahakama, 

 Mkurugenzi wa Halmashauri za Serikali za 
Mitaa, 

 Watumishi wengine watakaoteuliwa na Rais. 
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Aidha, kwa mujibu wa Kifungu cha 4(4) chaSheria ya 
Utumishi wa Umma Sura ya 298, Katibu Mkuu 
Kiongozi ni Mamlaka ya Nidhamu ya juu kabisa 
katika Utumishi wa Umma. Kwa mujibu wa madaraka 
hayo, anaweza kumchukulia hatua ya kinidhamu 
mtumishi yeyote au kutekeleza Mamlaka yake 
aliyokasimisha kwa Mamlaka za Nidhamu. 

(iii) Waziri mwenye Dhamana ya Serikali za Mitaa 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1)(a)(ii) cha 
Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298, 
Waziri Mwenye Dhamana ya Serikali za Mitaani 
Mamlaka ya Nidhamu ya Wakurugenzi wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa isipokuwa 
wanaoteuliwa na Rais. 

(iv) Makatibu Wakuu, Wakuu wa Idara 
Zinazojitegemea, Makatibu Tawala wa Mikoa 
na Mtendaji Mkuu wa Mahakama. 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(1)(b) cha Sheria 
ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 na Kanuni 
ya 35(2)(b) ya Kanuni za Utumishi wa Umma 
za mwaka 2022, Makatibu Wakuu, Mtendaji 

Mkuu wa Mahakama, Wakuu wa Idara 
Zinazojitegemea na Makatibu Tawala wa 
Mikoa ni Mamlaka za Nidhamu kwa watumishi 
wote walio chini yao isipokuwa wale 
walioteuliwa na Rais. 

(v) Mamlaka ya Nidhamu kwa watumishi wa 

Wakala za Serikali na Taasisi za Umma 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 31(1) cha Sheria ya 
Utumishi wa Umma, Sura ya 298, Mamlaka ya 
Nidhamu kwa watumishi wa Umma walio katika 
Wakala za Serikali na Taasisi za Umma itakuwa 
kama ilivyoainishwa katika Sheria zilizoanzisha 
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Wakala na Taasisi hizo. 
 

(vi) Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(6) cha Sheria ya 
Utumishi wa Umma Sura ya 298, Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ni Mamlaka ya Nidhamu kwa 
watumishi wote wa Halmashauri isipokuwa wale 
walioteuliwa na Rais au Waziri mwenye dhamana 
ya Serikali za Mitaa. 

(vii) Bodi ya Taasisi/ Mabaraza/ Tume 

Baadhi ya Sheria zilizoanzisha Taasisi zimezitaja 

Bodi za Taasisi/Mabaraza ya kitaaluma na Tume 

husika kuwa ni Mamlaka za Nidhamu. 

2.2 Mamlaka nyingine za Nidhamu (Other Delegates) 

Tume au Watumishi wa Umma waliokasimishwa 
mamlaka ya kutekeleza majukumu ya Rais chini ya 
Kifungu cha 21 cha Sheria ya Utumishi wa Umma, 
Sura ya 298, watakuwa ni Mamlaka ya Nidhamu kwa 
watumishi wa Umma walioainishwa katika Kanuni 
zitakazotolewa na Rais wakati anakasimisha 

majukumu husika. 

 
2.3 Makosa ya kinidhamu na adhabu zake 

Kwa mujibu wa Kanuni za Utumishi wa Umma za 
mwaka 2022, kuna aina mbili (2) za makosa ya 
nidhamu, ambazo ni:- 

(a) Makosa mazito ambayo yameainishwa chini ya 
Kanuni ya 42(2), Jedwali la Kwanza, Sehemu A 
ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 
2022 na adhabu zake ni kufukuzwa kazi, 
kushushwa  cheo na  mshahara  au  kukatwa 
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mshahara ghafi kwa asilimia 15 kwa muda wa 
miaka mitatu (3) mfululizo. 

Mtumishi wa Umma ambaye amepewa adhabu ya 
kushushwa cheo na mshahara atahesabika kuwa 
ameingia kwenye cheo kipya na atafikiriwa 
kupandishwa cheo muda wake utakapofika. 

(b) Makosa mepesi ambayo yameainishwa chini ya 

Kanuni ya 43(1), Jedwali la Kwanza, Sehemu B, 
ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 
2022 na adhabu zake ni Onyo la Maandishi, 
Karipio kali na Kusitisha nyongeza ya mshahara. 

Aidha, makosa mepesi yakifanywa na mtumishi kwa 
kujirudia zaidi ya mara nne ndani ya mwaka mmoja 
wa fedha, makosa hayo yanaingizwa kwenye makosa 
mazito. 

(c) Ushughulikiaji wa makosa ya kinidhamu kwenye 
Wakala wa Serikali na Taasisi za Umma 
unaweza kutumia Sheria zake na pale 
zitakapokinzana na Sheria ya Utumishi wa 
Umma zitapaswa kuzingatia Sheria Kuu kwa 
jambo hilo kama ilivyoelekezwa katika Kifungu cha 
34A cha Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298 
inayosomeka, kwa kunukuu; 

 
“Where there is any inconsistency between the 
provisions of this Act and any other law governing 
executive agencies, public Intitutions or such other 
public service offices, the provisions of this Act shall 
prevail”. 
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2.3.1 Utoaji wa Adhabu 

Utoaji wa adhabu uzingatie uzito wa kosa 
na mambo mengine ambayo yanaongeza 
au kupunguza ukali wa kosa (mitigation 
factors). Adhabu itolewe pale tu kosa 
linapothibitika baada ya uchunguzi au 
mtumishi mtuhumiwa kukiri kosa moja kwa 
moja. Uamuzi wa Mamlaka ya Nidhamu 
utokane na makosa aliyoshtakiwa nayo 
mtumishi. Mamlaka ya Nidhamu baada ya 
kupokea Taarifa ya Uchunguzi itatafakari 
Taarifa hiyo na ushahidi uliowasilishwa na 
kutoa uamuzi wake ambapo itamjulisha 
mtumishi mtuhumiwa uamuzi huo ndani ya 
siku thelathini (30) tangu tarehe ya kupokea 
Taarifa ya Uchunguzi kwa mujibu wa 
Kanuni 48(6) ya Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

 
2.3.2 Masuala ya Nidhamu na Makosa ya Jinai 

Utaratibu  wa kushughulikia  mashauri ya 

nidhamu ambayo pia ni ya jinai umeelezwa 

chini ya Kanuni 50 (a - j), Kanuni 51(1) – (5) 

na Kanuni 52 ya Kanuni za Utumishi wa 

Umma za  mwaka 2022. Mtumishi 

anapokabiliwa  na kesi  ya Jinai  mambo 

yafuatayo yatazingatiwa:- 
i) Mtumishi  hatafunguliwa  mashtaka  ya 

nidhamu mpaka kesi ya Jinai iishe 
Mahakamani. 

ii) Mashtaka ya Nidhamu yakifunguliwa 
kisha mashtaka ya Jinai yakafunguliwa, 
mashtaka ya nidhamu yatasimama 
„‟stayed‟‟ mpaka Mahakama itoe uamuzi. 

iii) Mtumishi akiachiwa huru na 

Mahakama kwa sababu za kiufundi (on 
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legal technicalities), kuachiwa huko 
hakutakuwa kizuizi dhidi ya kufunguliwa 
upya mashtaka ya nidhamu na kuadhibiwa 
kana kwamba hakukuwa na Shauri la 
Jinai Mahakamani. 

iv) Endapo atapatikana na hatia 
atahesabika kuwa ametiwa hatiani kwa 
makosa ya nidhamu kwa kuzingatia 
ushahidi ule ule uliotumiwa na 
mahakama.  Kutokana na kutiwa 
hatiani, Mamlaka ya Nidhamu itamzuia 
kutekeleza majukumu yake 
(suspension) katika kipindi ambacho 
itakuwa inashughulikia hatma ya 
utumishi wake. Kabla ya kutoa uamuzi, 
Mamlaka ya Nidhamu inatakiwa 
impatie mtumishi Notisi ya kumtaarifu 
adhabu inayokusudiwa kutolewa ili 
mhusika aweze kutoa maelezo yake 
(mitigation) kuhusu kusudio hilo. 

v) Shauri la jinai litahesabika kuwa 
limehitimishwa kama kutakuwa hakuna 
rufaa iliyokatwa au baada ya muda 
uliowekwa kisheria wa kukata rufaa 
kumalizika kwa mujibu wa Kanuni ya 
51(1) - (2)] ya Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka, 2022. 

vi) Endapo ataachiwa huru na Mahakama 
kwa sababu ya kutopatikana na hatia 
kwa makosa ya jinai aliyotuhumiwa 
nayo kutothibitika atastahili kurudishwa 
kazini mara moja na kulipwa stahiki zake 
zote za kiutumishi. 
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2.4 Majukumu na Maelekezo ya Utekelezaji 

Mwongozo huu una Majedwali ya majukumu na 
maelezo ya utekelezaji pamoja na hatua zinazopaswa 
kuzingatiwa na Mamlaka ya Nidhamu katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji kama inavyooneshwa 
kwenye Jedwali la Kwanza. Kiambatisho “C”. 
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SURA YA TATU 

3.0 RUFAA KATIKA UTUMISHI WA UMMA 

Sura hii inaainisha Mamlaka za Rufaa katika Utumishi wa 
Umma zilizopo kwa mujibu wa Sheria ya Utumishi wa 
Umma, Sura ya 298 na utaratibu wa kukata rufaa endapo 
Mtumishi wa Umma au Mamlaka ya Nidhamu haikuridhika 
na uamuzi wa shauri la nidhamu au uamuzi wa Mamlaka 
ya rufaa uliotolewa na Mamlaka husika. 

3.1 Mamlaka za Rufaa katika Utumishi wa Umma 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 25(1) cha Sheria ya 
Utumishi wa Umma, Sura ya 298 kikisomwa pamoja 
na Kanuni ya 60(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma 
za mwaka 2022, zifuatazo ni Mamlaka za Rufaa 
katika Utumishi wa Umma:- 

(i) Rais 

Rais ndiye Mamlaka ya Rufaa kwa watumishi 
ambao Mamlaka yao ya Nidhamu ni Katibu 
Mkuu Kiongozi. Aidha, kwa mujibu wa Kifungu 
cha 25(1)(c) cha Sheria ya Utumishi wa Umma 
Sura ya 298, mtumishi au Mamlaka ya Nidhamu 
ambayo haitaridhika na uamuzi uliotolewa na 
Tume ya Utumishi wa Umma anayo haki ya 
kukata rufaa kwa Rais ambaye uamuzi wake ni 
wa mwisho katika mkondo wa kiutawala. 

(ii) Tume ya Utumishi wa Umma 

(a) Kwa mujibu wa Kifungu cha 10(1) (d) na 
Kifungu cha 25(1)(b) vya Sheria ya 
Utumishi wa Umma Sura ya 298 na kwa 
kuzingatia Kanuni ya 60(2) ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma za mwaka 2022, Tume ya 
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Utumishi wa Umma ni Mamlaka ya Rufaa kwa 
watumishi wote ambao Mamlaka zao za 
Nidhamu ni: 

 Waziri Mwenye Dhamana ya Serikali za 
Mitaa, 

 Katibu Mkuu, 

 Mkuu wa Idara inayojitegemea, 

 Katibu Tawala wa Mkoa, 

 Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 

 Wakuu wa Idara na Divisheni, na 

 Wakuu wa Taasisi. 

(b) Kwa mujibu wa Kifungu cha 32A cha Sheria 
ya Utumishi wa Umma Sura ya 298 
[Marejeo ya Mwaka 2019] Mtumishi wa 
Umma, analazimika kwanza, kutumia mkondo 
wa Kisheria ulioainishwa katika Sheria ya 
Utumishi wa Umma na Kanuni zake kabla ya 
kutumia/kutafuta nafuu/haki za kisheria 
zilizopo katika Sheria za Kazi. 

3.2 Taratibu za Utekelezaji wa Majukumu ya 

Mamlaka ya Rufaa 

3.2.1 Utaratibu wa jumla wa kuzingatia 

Utaratibu wa kushughulikia masuala ya rufaa 
kwa Watumishi wa Umma utazingatia mambo 
yafuatayo: - 

(i) Kuthibitisha uwepo wa uamuzi 
unaopingwana Mrufani. 

(ii) Kuhakiki muda uliotumika kuwasilisha rufaa. 
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3.2.2 Kuwasiliana na Mamlaka ya Nidhamu au 
Rufaa 

Mamlaka ya Rufaa itawasiliana na Mamlaka 
ya Nidhamu ili kuomba majibu ya hoja na 
vielelezo vilivyotumika katika mchakato wa 
nidhamu unaopingwa na Mrufani. Mamlaka ya 
Nidhamu itatakiwa kuwasilisha majibu ya hoja 
na vielelezo ndani ya siku 14 tangu ilipopokea 
barua ya Mamlaka ya Rufaa. 

 
3.2.3 Kumfahamisha Mrufani na Mamlaka ya 

Nidhamukuhusu uamuzi wa Rufaa. 

Baada ya kukamilika kwa mchakato wa rufaa, 
Mrufani na Mrufaniwa (Mamlaka ya Nidhamu) 
watajulishwa uamuzi uliotolewa ikiwa ni 
pamoja na kujulishwa Mamlaka ya Rufaa 
inayofuata endapo Mrufani au Mrufaniwa 
hataridhika na uamuzi uliotolewa. 

 
3.3 Majukumu na maelekezo ya utekelezaji 

Mwongozo huu una Majedwali ya majukumu na 
maelezo ya utekelezaji pamoja na hatua zinazopaswa 
kuzingatiwa na Mamlaka ya Rufaa katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji kama ilivyooneshwa katika 
Jedwali la Pili Kiambatisho “D” 
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SURA YA NNE 

4.0 MALALAMIKO KATIKA UTUMISHI WA UMMA 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 10(1)(g) cha Sheria ya 
Utumishi wa Umma Sura ya 298 kikisomwa kwa pamoja 
na Kanuni 73(1)(b) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 
mwaka 2022, Tume ya Utumishi wa Umma imepewa 
Mamlaka ya kushughulikia Malalamiko ya Watumishi wa 
Umma. 

4.1 Utaratibu wa kuwasilisha malalamiko 

Utaratibu wa Watumishi wa Umma kuwasilisha 

malalamiko utafuata ngazi zifuatazo:- 

4.1.1 Mwajiri 

Malalamiko ya Mtumishi wa Umma dhidi ya 
Mkuu wa Idara katika Taasisi na Mashirika ya 
Umma yapelekwe kwa Mwajiri au Mkuu wa 
Taasisi. 

4.1.2 Bodi za Taasisi 

Malalamiko ya mtumishi wa Umma dhidi ya 
Mwajiri au Mkuu wa Taasisi yapelekwe kwa 
Bodi ya Taasisi/Tume/Baraza la Uamuzi husika. 

4.1.3 Katibu Mkuu wa Wizara husika 

Malalamiko ya Watumishi wa Umma wa Taasisi 
za Umma wasiporidhika na uamuzi wa Mwajiri 
wao yapelekwe kwa Katibu Mkuu katika 
Wizara inayosimamia Taasisi au Shirika 
husika. 
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4.1.4 Katibu Mkuu - UTUMISHI 

Malalamiko ya watumishi wa Umma ambao 
hawakuridhika na uamuzi wa Mwajiri ama wa 
Katibu Mkuu wa Wizara husika yawasilishwe 
kwa Katibu Mkuu - UTUMISHI. 

4.1.5 Tume ya Utumishi wa Umma 

Malalamiko ya Watumishi wa Umma waliopo 
Serikali Kuu, Idara Zinazojitemea, Wakala wa 
Serikali, Taasisi za Umma na Serikali za Mitaa 
ambao si wateuliwa wa Rais, yawasilishwe 
Tume ya Utumishi wa Umma endapo 
hawataridhika na Uamuzi wa Katibu Mkuu 
UTUMISHI. 

4.1.6 Katibu Mkuu Kiongozi 

Malalamiko ya Watumishi wa Umma ambao 
hawajaridhishwa na uamuzi uliotolewa na 
Tume ya Utumishi wa Umma yapelekwe kwa 
Katibu Mkuu Kiongozi ambaye uamuzi wake 
utakuwa wa mwisho kiutawala. Vilevile, 
Watumishi wa Umma wanaoteuliwa na Rais 
walio na malalamiko watayawasilisha kwa 
Katibu Mkuu Kiongozi. 

4.2 Mambo ya Kuzingatia katika Ushughulikiaji wa 
Mlalalamiko katika Utumishi wa Umma:- 

4.2.1 Muda wa kuwasilisha malalamiko 

Malalamiko yapelekwe kwa Mamlaka husika 
ndani ya muda wa miezi kumi na mbili (12) 
tangu Mlalamikaji aliponyimwa haki au stahili 
anayolalamikia. 
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4.2.2 Uthibitisho wa malalamiko 

Mlalamikaji ana jukumu la kuwasilisha ushahidi 
unaothibitisha malalamiko yake kwa Mamlaka 
husika. 

4.2.3 Muda wa kushughulikia malalamiko 

Mamlaka inatakiwa kushughulikia malalamiko 
ndani ya siku 90 na endapo Mamlaka 
itashindwa kushughulikia ndani ya muda huo, 
Mlalamikaji anaweza kuwasilisha malalamiko 
yake katika ngazi ya juu kama zilivyoainishwa 
katika Mwongozo huu. 

4.2.4 Kuhitimishwa kwa Malalamiko na Utoaji 
wa Uamuzi 

Maelekezo ya utekelezaji kuhusu masuala 
yanayopaswa kuzingatiwa na Mamlaka ya 
kushughulikia malalamiko yamebainishwa 
katika Miongozo mbalimbali ikiwemo 
Mwongozo wa Ajira, Mwongozo wa Mashauri 
ya Nidhamu, Rufaa na Malalamiko, Taratibu za 
Uendeshaji Bora wa Masuala ya Ajira na 
Taratibu za Uendeshaji Bora wa Masuala ya 

Nidhamu. 

5.0 TANGAZO LA MGONGANO WA MASLAHI 

Viongozi na watumishi wa Mamlaka zinazohusika katika 
kushughulikia Malalamiko na Rufaa za watumishi wa 
Umma katika mchakato mzima wa ushughulikiaji wa 
Malalamiko na Rufaa hizo, watatakiwa kutoa Tangazo la 
Mgongano wa maslahi kabla au wakati wa kushughulikia 
Malalamiko na Rufaa hizo ili haki si tu itendeke bali 
ionekane kutendeka. Pale ambapo mtumishi ametoa 
tangazo la mgongano wa maslahi, Mamlaka husika itabidi 
kuangalia mazingira husika na inapobidi mtoa Tangazo 
asihusike katika mchakato huo. 
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6.0 HITIMISHO 

Kila Mwajiri, Mamlaka ya Ajira, Mamlaka ya Nidhamu, 
Mamlaka ya Rufaa pamoja na Watumishi wa Umma 
wanapaswa kuzingatia kikamilifu Mwongozo huu. 

7.0 TAREHE YA KUANZA KUTUMIKA 

Mwongozo wa Mashauri ya Nidhamu, Rufaa na 
Malalamiko katika Utumishi wa Umma Toleo Namba 3 la 
Mwaka 2024 utaanza kutumika mwezi Desemba, 2024 na 
unafuta Mwongozo kuhusu Mashauri ya Nidhamu na Rufaa 
kwa Watumishi wa Umma Toleo Namba 2 la Mwaka 2011. 
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MFANO WA HATI YA MASHTAKA NA NOTISI 

 
Kiambatisho “A” 

 
Notisi 

(KANUNI YA 44(5) 

 
Bw/Bi. ………… wa S. L. P…….. Arusha, (Cheo). Ninakutaarifu 
kuwa ninakusudia kukufungulia mashtaka. Nakala ya Hati ya 

mashtaka imeambatishwa pamoja na taarifa hii. 

 
Unatakiwa kutoa maelezo yako ya utetezi kwa maandishi kuhusu 

tuhuma iliyotajwa/zilizotajwa ndani ya Hati ya Mashtaka na 
unatakiwa kuwasilisha maelezo/utetezi huo katika muda wa siku 

kumi na nne (14) tangu tarehe ya kupokea taarifa hii. 

 
Tambua kwamba, kama utetezi wako hautanifikia katika muda 

uliotajwa hapo juu, kwa kuzingatia Kanuni ya 45 ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma za mwaka 2022 nitaendelea na hatua za 
kukuchukulia hatua za kinidhamu bila kukupa taarifa tena. 

 
Tarehe…………………….... ...……………..……………… 

(Saini) 
(Jina) Mamlaka ya Nidhamu 

 

 
UTHIBITISHO 

 
Mimi……………………………………………………………………. 

Ninathibitisha kuwa nimepokea Hati ya Mashtaka na Notisi leo 
tarehe…………...…….. mwezi………………... mwaka 2024. 
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Kiambatisho “B” 

 
HATI YA MASHTAKA 

(Kanuni ya 44 (3)) 

 
SHTAKA 

Kutokuwepo kazini kwa zaidi ya siku tano (5) bila ruhusa ya 
Mwajiri au sababu za msingi kinyume na Kanuni ya 42, Jedwali 

la Kwanza, Sehemu A, Aya ya 4 ya Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022 

 

 
MAELEZO YA SHTAKA 
Bw./Bi…………………………….….. wa S. L. P .................. Arusha, 

ukiwa mtumishi wa Umma katika Chuo cha Uhasibu Arusha 
kama Mkufunzi ulitenda kosa la kutokuwepo kazini bila ruhusa ya 
mwajiri wako kwa siku…… kuanzia tarehe …..….. hadi ….…....… 

 
Tarehe……………….. ……………...………………. 

(Saini) 

(Jina) Mamlaka ya Nidhamu 
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Kiambatisho "C" 

 

JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI 
KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU 

REJEA 

1. Kuanzisha hatuaza 

nidhamu. 

(i) Kufanya uchunguzi wa 

awali. 
Kufanya uchunguzi wa awali ili 
kujiridhisha iwapo kuna ulazima wa 
kuchukua hatua za kinidhamu dhidi 
ya mtumishi. 

Kanuni ya 36 ya Kanuni 

za Utumishi wa Umma, 
2022. 

(ii) Kumpumzisha mtumishi 

kutekeleza 
majukukumu. 

(i) Mamlaka ya Nidhamu kadri 

itakavyoona inafaa inaweza 
kuhusisha vyombo vingine vya 

uchunguzi kufanya uchunguzi. 

Kanuni ya 37(1) ya 

Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

(ii)  Iwapo kuna ulazima Mamlaka 
ya Nidhamu  inaweza 
kumpumzisha kutekeleza 
majukumu yake bila kuathiri 
maslahi  yake   wakati 
uchunguzi wa awali 
unafanyika. 

Kanuni ya 37(1) ya 

Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

(iii) Muda wa kumpumzisha 
mtumishi ni miezi mitatu (3) na 
pale ambapo kuna ulazima wa 
kuongeza muda kibali kiombwe 
kwa Katibu Mkuu (UTUMISHI). 
Iwapo KatibuMkuu (UTUMISHI) 
ni Mamlaka ya Nidhamu, kibali 

kiombwe kwa Katibu Mkuu 
Kiongozi. 

Kanuni ya 37(2) ya 
Kanuni za Utumishi wa 

Umma za mwaka 2022. 
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JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI 
KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU 

REJEA 

   (iv)  Muda wa nyongeza wa 
kumpumzisha  mtumishi 

kutekeleza majukumu yake ni 
miezi miwili. 

Kanuni ya 37(3) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

(v) Mtumishi atapaswa kuendelea na 
majukumu yake endapo 
Mamlaka ya Nidhamu 
itashindwa kuzingatia muda 
wa kumpumzisha kazi. 

Kanuni ya 37(4) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

 (vi) Endapo uchunguzi huo 
utahusisha vyombo vingine vya 
uchunguzi kutoka nje ya Ofisi, 
Mamlaka ya Nidhamu itaomba 
kibali kwa Katibu Mkuu 
Kiongozi na uchunguzi huo 
hautazidi kipindi cha miezi 
sita (6). 

Kanuni ya 37(7) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022, 
Kanuni ya 37(7) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

(vii) Mtumishi anayekabiliwa na 
tuhuma za kinidhamu asihamishwe 
mpaka shauri la nidhamu dhidi 
yake litakapohitimishwa. 

Waraka wa Katibu Mkuu 

(UTUMISHI) wenye Kumb. 

Na.EA.45/257/01/18 wa 
tarehe21/05/2009. 
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JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI 
KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU 

REJEA 

   (viii) Endapo itabainika kuwa mtumishi 
aliyehamishwa ana makosa ya 
kinidhamu aliyoyatenda kabla 
ya kuhamishwa kwake, 
mtumishi huyo atarejeshwa 
katika kituo chake cha awali 
kujibu tuhuma dhidi yake. 

Waraka wa Katibu Mkuu 

(UTUMISHI) wenye 

Kumb.Na.EA.45/257/01/ 
18 wa tarehe 21/05/2009. 

(ix) Hati ya mashtaka ieleze 
Kanuni iliyokiukwa na namna 
kosa lilivyotendeka. 

Kanuni ya 44(3) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

Mamlaka ya Nidhamu inaweza 
kumsimamisha kazi mtumishi 
endapo:- 

 

(i) itaona kuwa ni kwa manufaa ya 

Umma. 

Kanuni ya 38(1) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

(ii) atakuwa na kesi ya jinai 
Mahakamani. 

Kanuni ya 38(2) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

2. Kuamua 

mwenendo wa 
kufuata (Makosa 
Mepesi au Mazito) 

Mamlaka ya Nidhamu 

kumjulisha mtumishi 
mtuhumiwa hatua 
zinaoendelea dhidi yake. 

Mamlaka ya Nidhamu kumpa 

mtumishi mtuhumiwa Notisi na Hati 
ya Mashtaka (na siyo barua) na 
kumtaka ajitetee. 

Kanuni ya 44 (1) ya 
Kanuni za Utumishi wa 

Umma, 2022. 
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JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI 
KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU 

REJEA 

   Sifa ya Hati ya Mashtaka  

   (i) Hati ya Mashtaka isainiwe na 
Mamlaka ya Nidhamu ya 
mtumishi husika. Aidha, kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
atakayesaini hati ya mashtaka ni 
Mkurugenzi. 

Kanuni ya 44(2) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

(ii) Hati ya Mashtaka ioneshe kwa 
ufasaha kosa na kifungu cha 
Sheria au Kanuni iliyokiukwa na 
mtumishi mtuhumiwa. Aidha, iainishe 
kwa ufasaha maelezo ya Shtaka 
ili kumwezesha mtumishi 
mtuhumiwa  kuelewa  tuhuma 

zinazomkabili ili aweze kujitetea 
ipasavyo. 

Kanuni ya 44(3) ya 

Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

(iii) Hati ya Mashtaka iambatishwe na 
Notisi yenye maelezo ya 
kumtaka mtumishi mtuhumiwa 
kutoa utetezi wake katika muda 
wa siku 14 tangu tarehe ya kupokea 
Notisi na Hati ya mashitaka. 

Kanuni ya 44(6) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 
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JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI 
KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU 

REJEA 

   (iv) Endapo mtumishi mtuhumiwa 
hajulikani alipo Notisi na Hati ya 
Mashtaka vipelekwe mahali 
alipokuwa anaishi au vitumwe 
kwenye   anwani   aliyokuwa 
anatumia mara ya mwisho. 

Kanuni ya 57(2) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

Mwenendo wa Makosa Mepesi Kanuni ya 43 (1) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

   (i) Endapo mtumishi mtuhumiwa 
ana tuhuma za kufanya makosa 
mepesi, Mamlaka ya Nidhamu 
itaandaa na kumkabidhi Notisi na 
Hati ya Mashtaka. 

Kanuni ya 49(1) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

(ii) Hati ya Mashtaka itaonesha 
muda ambapo mtumishi 
mtuhumiwa atatakiwa kujitetea. 

Kanuni ya 49(2) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

(iii) Endapo Mamlaka ya Nidhamu 
itaona kuwa kuna haja ya 
kufanya uchunguzi, mtumishi 
mtuhumiwa atapewa haki ya 
kuitwa katika uchunguzi ili aweze 
kufanya utetezi wake 
dhidi ya tuhuma. 

Kanuni ya 49(3) ya 
Kanuni za Utumishi wa 

Umma za mwaka 2022. 
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JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI 
KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU 

REJEA 

   Endapo mtumishi mtuhumiwa 
atashindwa kujitetea ndani ya kipindi 
alichopewa, Mamlaka ya Nidhamu 
itathibitisha tuhuma dhidi yake na 
kumpatia adhabu stahiki kama 
zilivyoorodhesha katikasehemu B ya 
Jedwali la Kwanza la Kanuni za 
Utumishi wa Umma, 2022. 

Kanuni ya 49(4) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

   Mwenendo wa Makosa Mazito 
Ushughulikiaji wa makosa mazito 
utazingatia mwenendo wa makosa 
mazito 

Kanuni ya 42(1) na 44(1) 
ya Kanuni za Utumishi 

wa Umma za mwaka 
2022. 

(i) Mamlaka ya Nidhamu itampa 

Hati ya Mashtaka na Notisi 
mtumishi mtuhumiwa (na siyo 

barua) na kumtaka ajitetee. 

Kanuni ya 44(6) ya 

Kanuni za Utumishi wa 
Umma 2022. 

(ii) Mtumishi atasimamishwa kazi na 
Mamlaka ya Nidhamu baada 
ya kupewa Hati ya Mashtaka 
na Notisi. Mtumishi husika 
hataruhusiwa kutoka nje ya 
kituo  chake  cha  kazi bila 

ruhusa ya Mamlaka ya 
Nidhamu. 

Kanuni ya 38(1) na 
Kanuni ya 38(8) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma 2022. 
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JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU REJEA 

   (iii) Mtumishi aliyesimamishwa kazi 
ataendelea kupokea mshahara 
wake. 

Kanuni ya 38(5) ya Kanuni 
za Utumishi wa Umma 
2022. 

(iv) Mamlaka ya Nidhamu inaweza 
kumsimamisha kazi mtumishi 
endapo itaona kuwa ni kwa 
manufaa ya Umma. 

Kanuni ya F.30(1) za 
Kanuni za Kudumukatika 
Utumishi wa Umma za 
mwaka 2009. 

3 Kuunda Kamati ya 
Uchunguzi 

Mamlaka ya Nidhamu 
kuunda Kamati ya 

Uchunguzi. 

(i) Kuandika barua ya uteuzi wa 
Mwenyekiti na wajumbe wa 
Kamati ya Uchunguzi pamoja 
na kutoa hadidu za rejea kwa 
Kamati ya Uchunguzi. 

Kanuni ya 45(1) na 46(1) 
ya Kanuni za Utumishi 

wa Umma, 2022. 

(ii) Kamati ya Uchunguzi kuanza 
kazi ndani ya siku 60 tangu 
mtumishi mtuhumiwa alipopewa 
Hati ya Mashtaka. 

Kanuni ya 47(15) ya 
Kanuni za utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

(iii)  Mwenyekiti wa Kamati ya 
Uchunguzi ateuliwe kutoka nje 
ya Taasisi husika. 

Kanuni ya 46(2) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

(iv) Muundo wa Kamati uzingatie 

jinsi (sex), 

Kanuni ya 46(5) ya 
Kanuni za utumishi wa 
Umma za mwaka 2022 

(v) Wajumbe wa Kamati ya 
Uchunguzi lazima wawe na 
cheo  cha  Uandamizi na 
kuendelea. 

Kanuni ya 46(1) (a) ya 

Kanuni za Utumishi wa 

Umma, 2022. 
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JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU REJEA 

   (vi) Wajumbe wa Kamati wanaweza 
kuwa na cheo kinacholingana 
na cheo cha Mtumishi 
mtuhumiwa au zaidi. Iwapo 
Mamlaka ya Uteuzi wa 
mtuhumiwa ni Rais, Kamati ya 
Uchunguzi itaundwa na Jaji, 
Katibu Mkuu, Mkuu wa Idara 
inayojitegemea, Katibu Tawala 
wa Mkoa au Hakimu Mkazi 

Mwandamizi/ Hakimu Mkazi 
Mkuu. 

Kanuni ya 46(1) (b) na 
46(3) ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma, 
2022. 

(vii)  Kamati iwe  na wajumbe 
wasiopungua wawili  (2) na 
wasiozidi wanne (4). 

Kanuni ya 46(4) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

(viii) Iwapo Kamati itahitaji utaalam 

maalum, itaomba kwa 
Mamlaka ya Nidhamu ambayo 

itawajibika kuwapata wataalam 
husika. 

Kanuni ya 46(6) ya 

Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

(ix) Kamati ya Uchunguzi ifanye kazi 
ndani ya siku 60. Iwapo itahitaji 
muda wa nyongeza itaiomba 
Mamlaka ya Nidhamu ambayo 
itaongeza muda usiozidi siku 30. 
Ikiwa uchunguzi hautakamilika 
ndani ya muda ulioongezwa, 
Mamlaka ya Nidhamu itaomba 
idhini  Mamlaka ya Nidhamu 
itaomba idhini 

Kanuni ya 47(17) na 
47(18) ya Kanuni za 

Utumishi wa Umma, 
2022. 

26 



27 

 

30 

 

JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU REJEA 

   ≈ Mkuu – UTUMISHI ya kuongeza 
mudawa kuendelea na uchunguzi. 

 

4 Kuchunguza 
tuhuma 

Kamati ya Uchunguzi 
kupitia tuhuma na utetezi. 

(i) Kamati ya Uchunguzi 
kumfahamisha Mtuhumiwa 
siku, tarehe, muda na mahali 
pa kufanyia kikao cha 
Uchunguzi siku 7 kabla ya 
tarehe ya kikao. 

Kanuni ya 47(1) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

   (ii) Barua ya wito ipelekwe mahali 
ambapo mtumishi husika 
anaishi, kufanya kazi au 
anwani yake ya mwisho. 

Kanuni ya 47(2) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

(iii) Mtumishi mtuhumiwa akikataa 

kufika mbele ya Kamati ya 

Uchunguzi bila sababu za 

msingi atachukuliwa hatua za 
kinidhamu. 

Kanuni ya 47(4) za 

Kanuni za Utumishi wa 

Umma, 2022. 

(iv) Mtuhumiwa na Mamlaka ya 
Nidhamu wajulishwe na 
kupewa haki zote za kisheria 
wakati wa uchunguzi. 

Kanuni ya 47(5), 47(7) na 
47(9) ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma, 
2022. 

(v) Uchunguzi uanze kufanyikandani 
ya muda wa siku sitini 

(60) tangu siku ambayo 

Kanuni ya 47(15) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 
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JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI 
KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU 

REJEA 

   mtumishi mtuhumiwa alipewa 
hati ya mashitaka. 

 

(vi) Ikiwa wakati uchunguzi 
ukiendelea itabainika tuhuma 

mpya, Mamlaka ya Nidhamu 
itajulishwa na itampa 
mtuhumiwa hati ya mashtaka 
kwa tuhuma hizo mpya kabla 
hazijachunguzwa. 

Kanuni ya 47(13) na 47 
(14) ya Kanuni za 

Utumishi wa Umma, 

2022. 

(vii) Taarifa izingatie Hadidu za 

rejea na iandaliwe kwa 
kuzingatia nyongeza Na. 3. 

Maelekezo Mahsusi kwa 
Mamlaka za Nidhamu na 
Kamati za Uchunguzi 
kuhusu namna ya 
kuendesha uchunguzi 
wa   mashauri   ya 
Nidhamu Na. 1 ya 
mwaka 2008. 

   (viii) Kamati ya Uchunguzi kumpa 
Mwenendo wa Uchunguzi 
Mtumishi mtuhumiwa ili apitie 
na kutoa maoni yake iwapo 

yaliyoandikwa ndiyo 
yaliyozungumzwa na asaini 
kila kurasa ya Mwenendo. 

Aya ya 25.3.3 (c) ya 
Taratibu Bora za 
Uendeshaji wa Masuala 
ya Nidhamu za mwaka 

2007. 
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JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI 
KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU 

REJEA 

   (ix) Mamlaka ya Nidhamu kumpa 
Mtumishi Mwenendo wa 
Kamati ya Uchuguzi iwapo 
ataomba baada ya Uchunguzi 
kukamilika. 

Kanuni ya 48(7) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

5 Kuhitimishwa kwa 

Uchunguzi 

Kamati ya Uchunguzi 

kuwasilisha Mwenendo wa 
Uchunguzi na Ripoti ya 
Uchunguzi kwa Mamlaka 
ya Nidhamu. 

(i) Taarifa ya Uchunguzi ieleze wazi 

endapo tuhuma dhidi ya 
mtumishi zimethibitishwa au 
vinginevyo pamoja na vigezo 
vilivyotumika kuthibitisha,maoni 
ya Kamati ya Uchunguzi kuhusu 
mambo yaliyochangia katika 
kuongeza au kupunguza uzito 
wa tuhuma na 
mambo mengine muhimu. 

Kanuni ya 48(2) (a) -(c) 

ya Kanuni za Utumishi 
wa Umma, 2022. 

(ii) Taarifa ya Kamati iwe na 
mapendekezo kuhusu aina ya 
adhabu itakayotolewa kwa 
mujibu wa Sheria. 

Kanuni ya 48(3) ya 

Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

(iii) Baada ya Mamlaka ya Nidhamu 
kupitia Taarifa ya Uchunguzi, 
endapo itabaini kuwa 
uchunguzi zaidi unahitajika, 
itarejesha Taarifa hiyo kwa 
Kamati ya Uchunguzi Pamoja 

na maelekezo kadri 
itakavyoona inafaa. 

Kanuni ya 48(4) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 
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JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI 
KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU 

REJEA 

   (iv) Kamati ya Uchunguzi itafungua 
tena uchunguzi kufuatia 
maelekezo ya Mamlaka ya 
Nidhamu kwa mujibu wa kanuni 
ya 47. 

Kanuni ya 48(5) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

6. Hitimisho la 

Shauri la Nidhamu 

Mamlaka ya Nidhamu 

Kutafakari na kutoa adhabu 

(i) Baada ya kupokea Taarifa ya 

Uchunguzi na kutafakariushahidi 
na taarifa hiyo Mamlaka ya 
Nidhamu itatoa uamuzi na 
kumjulisha mtumishi mtuhumiwa 
kuhusu uamuzi huo katika muda 
wa siku thelathini (30) kuanzia 
tarehe ya kupokea taarifa ya 
Kamati ya Uchunguzi. 

□ Kanuni ya 48(6) ya 

Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

(iii) Kushindwa kutoa uamuzi ndani 

ya siku 30 kutatafsiriwa kuwa 

mtumishi  mtuhumiwa  hana 
hatia. 

Kanuni ya 48(11) ya 

Kanuni za Utumishi wa 

Umma, 2022. 

(iv) Mtumishi aelezwe haki, mahalina 

muda wa kukata rufaa. 

Kanuni ya 60 na 61 ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

7. Mtumishi 
anayekabiliwa na 
Kesi ya jinai 
Mahakamani 

Mamlaka ya Nidhamu 
kufanya tathmini ili kubaini 
endapo kosa 

(i)  Shauri la Nidhamu 
halitafunguliwa endapo 
mtumishi anakabiliwa na kesi ya 
jinai Mahakamani. 

Kanuni ya 50(a) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 
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JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI 
KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU 

REJEA 

  analotuhumiwa mtumishi 
pia ni kosa la jinai. 

(ii) Mtuhumiwa  anaweza 
kusimamishwa kazi hadi 
shauri la jinai litakapomalizika. 

Kanuni ya 38(2) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka, 2022. 

(iii) Endapo shauri la nidhamu 
litakuwa limeanzishwa na kesi 
ya jinai ikafunguliwa 

mahakamani shauri la 
nidhamu litasimama kupisha 
kuhitimishwa kwa kesi ya jina. 

Kanuni ya 50(b), ya 
Kanuni za Utumishi wa 

Umma, 2022. 

(iv) Endapo mtumishi atatiwa 
hatiani kwa makosa ya jinai 
itachukuliwa kuwa makosa ya 
nidhamu yamethibitika na 
Mamlaka ya Nidhamu 
itaendelea kutoa adhabu bila 
kuanzisha au kuendelea na 
shauri la kinidhamu dhidi yake. 

Kanuni ya 50(e) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 

 (v) Kama Mtumishi atatiwa hatiani 
kwa makosa ya jinai itakuwa ni 
ushahidi wa kuthibitisha kuwa 
Mtumishi husika alitenda 
makosa ya nidhamu kwa 
kuzingatia   mazingira   ya 
makosa ya jinai aliyotiwa 
hatiani. 

Kanuni ya 50(i) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2022. 
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JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI 
KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU 

REJEA 

   (vi) Endapo Mtumishi atakuwa 
ametiwa hatiani na Mahakama, 
Mamlaka ya Nidhamu 
inapaswa kusubiri hadi muda 
wa kukata Rufaa Mahakamani 
utakapokwisha na kujiridhisha 
iwapo Mtumishi alikata rufaa au 
la. 

Kanuni ya 51(a)(b) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

(vii) Endapo Mtumishi atakuwa 
amekata rufaa Mahakamani, 
Mamlaka ya Nidhamu 
inapaswa kusubiri uamuzi wa 
Mahakama. 

Kanuni ya 51 (b) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

(viii) Mtumishi wa Umma akiachiwa 
Mahakamani kwa sababu za 
kiufundi haitazuia Mamlaka ya 
Nidhamu kumchukulia hatua za 
kinidhamu. 

Kanuni ya 50 (c) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2022. 

   (ix) Endapo ataachiwa huru na 
Mahakama kwa sababu ya 
kutopatikana na hatia kwa 
makosa ya jinai aliyotuhumiwa 
nayo kutothibitika atastahili 
kurudishwa kazini mara moja 
na kulipwa stahiki zake zote za 
kiutumishi. 
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JEDWALI I: MAJUKUMU YA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA NIDHAMU 

NA. JUKUMU KAZI 
KWA MAMLAKA ZA NIDHAMU 

REJEA 

   (x) Shufaa/Maombelezo (Mitigation) 
Mamlaka ya Nidhamu na Rufaa 
zinatakiwa kuzingatia historia ya 
mtuhumiwa utendaji kazi wake 
wa siku za nyuma na tabia ya 
mtuhumiwa ili zisaidie mamlaka 
ya Nidhamu kupunguza 
adhabu. 

Kanuni ya 48(1) (b) ya 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za 2022. 
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Kiambatisho “D” 

JEDWALI II:MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI KWA MAMLAKA ZA RUFAA 

Na. JUKUMU KAZI HATUA ZA UTEKELEZAJI NA 
MAMBO YA KUZINGATIA 

REJEA 

1 Kupokea Rufaa Mamlaka ya rufaa 

kupokea rufaa. 
(i) Kupokea rufaa. Kanuni ya 60 ya Kanuni za 

Utumishi wa Umma za 

mwaka 2022 na Aya ya 25 ya 

Taratibu Bora za Uendeshaji 
wa Masuala ya Nidhamu za 
mwaka 2007. 

(ii) Kupitia vielelezo vya ushahidi 
vilivyowasilishwa na Mrufani 
(Barua ya Uamuzi wa shauri la 
nidhamu, Hati ya mashitaka na 
notisi na Utetezi wake) na 
kumtaarifu Mrufani endapo kuna 
upungufu wa baadhi ya vielelezo. 

Aya ya 25.1.4 ya Taratibu 

Bora za Uendeshaji wa 

Masuala ya Nidhamu za 
mwaka 2007. 

  Kuwasiliana na 
Mamlaka ya 
Nidhamu/Rufaa 

(i) Mamlaka ya Nidhamu iwasilishe 
majibu ya hoja za rufaa na 

vielelezo vya ushahidi 
vilivyotumika katika rufaa husika 

ndani ya siku 14 kuanzia tarehe 
kupokea maelekezo hayo. 

Kanuni ya 61(3)(5) ya Kanuni 
za Utumishi wa Umma za 

mwaka 2022. 

 (ii) Mamlaka ya Rufaa itaendelea 

kusikiliza rufaa endapo Mamlaka ya 
Nidhamu itashindwa kuwasilisha 
vielelezo kwa wakati bila kuwa na 
sababu za msingi. 

Kanuni ya 61(4) ya Kanuni za 

Utumishi wa Umma za 
mwaka 2022. 
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Kiambatisho “D” 

JEDWALI II:MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI KWA MAMLAKA ZA RUFAA 

2 Kutoa Uamuzi wa 
rufaa. 

Mamlaka ya Rufaa 
kutoa uamuzi. 

(i) Mamlaka ya Rufaa kutoa uamuzi 

wa rufaa na kumtaarifu Mrufani na 
Mamlaka ya Nidhamu juu ya 

uamuzi huo. 

Kanuni ya 60 ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma za 
mwaka 2022. 

   (ii) Mrufani na Mrufaniwa wajulishwe 
haki na mahali pa kukata rufaa 

wasiporidhika na uamuzi wa Tume. 
Endapo Mamlaka ya Rufaani Rais, 
uamuzi wake ni wa 
mwisho. 

Kanuni ya 60(4) ya Kanuni za 

Utumishi wa Umma za 

mwaka 2022. 

(iii) Mrufani au Mrufaniwa wajulishwe 

muda wa kukata rufaa (ndani ya 
siku 45) tangu kupokea barua ya 

Uamuzi. 

Kanuni ya 61(1) ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma za 
mwaka 2022. 
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Kiambatisho “E” 

JEDWALI III:MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI KWA MAMLAKA YA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 

Na. JUKUMU KAZI HATUA ZA UTEKELEZAJI NA MAMBO 
YA KUZINGATIA 

REJEA 

1 Kupokea 
Malalamiko 

Kupokea 
malalamiko. 

(i) Kupokea na kushughulikia 
malalamiko kwa kusajili na 
kumjulisha Mlalamikaji kuhusu 
kupokelewa kwa malalamiko yake 

 

(ii) Mamlaka kuwasiliana na 
Mwajiri/Mamlaka ya Ajira ya 
Mlalamikaji kumtaka kuwasilisha 
maelezo na vielelezo kuhusu 
malalamiko ya mtumishi husika 
ndani ya siku kumi nne (14) tangu 
kupokelewa kwa barua ya Tume. 

2 Kuchambua na 

kutoa uamuzi wa 
malalamiko 

Kufanya uchambuzi. (i) Kuchambua malalamiko  kwa 

kuzingatia hoja na vielelezo  vya 
ushahiidi vilivyowasilishwa na 

wahusika. 

 

(ii) Uamuzi utatolewa na wahusika 
wajulishwe kuhusu uamuzi uliofikiwa 
na haki ya kuwasilisha malalamiko 
yao ngazi ya juu kama 

ilivyoainishwa 
na Mwongozo huu. 

(iii) Kutunza kumbukumbu za uchambuzi 
wa malalamiko na kuziwasilisha 
kwenye Mamlaka endapo 
zitahitajika. 
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Kiambatisho “E” 

JEDWALI III:MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI KWA MAMLAKA YA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO 

Na. JUKUMU KAZI HATUA ZA UTEKELEZAJI NA MAMBO 
YA KUZINGATIA 

REJEA 

 Uamuzi wa Tume 
unaokatiwa 
Rufaa kwa Rais 

Jukumu la Tume Kuwasilisha maelezo na vielelezo 
vinavyohusika kwa Rais iwapo ni 
Rufaa na kwa Katibu Mkuu Kiongozi 
iwapo ni malalamiko 

 

 


